Khoản tiền phạt vi phạm hợp đồng kinh tế có phải lập hóa đơn?

Công văn 3529/TCT-CS ngày 22/08/2014, Tổng cục thuế với chỉ dẫn về thủ tục hóa đơn kê khai doanh thu. 

Trong đó, công văn sở hữu hướng dẫn:

3/ Về lập chứng từ đối mang khoản chi tiền đền bù vi phạm hợp đồng:

Căn cứ khoản 1, điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT quy định về các trường hợp không cần kê khai tính nộp thuế GTGT:

“1. Tổ chức, cá nhân nhận những khoản thu về bồi hoàn bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi hoàn về đất và của cải trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước sở hữu thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.

Cơ sở kinh doanh lúc nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền tương trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và những khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở buôn bán chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền.

Trường hợp bồi hoàn bằng hàng hóa, dịch vụ, cơ sở bồi thường buộc phải lập hóa đơn và kê khai, tính, nộp thuế GTGT như đối mang bán hàng hóa, dịch vụ; cơ sở nhận bồi thường kê khai, khấu trừ theo quy định.”

Tại Điểm 2.36, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014

Bộ Tài chính hướng dẫn Hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp quy định những các khoản chi được trừ và ko được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

‘2.36. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phi pháp luật về thuế bao gồm cả tiền chậm nộp thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.”

Căn cứ các quy định trên, 

Trường hợp Công ty với phát sinh những khoản chi về tiền phạt, bồi hoàn do vi phạm hiệp đồng kinh tế sở hữu khách hàng thì lúc chi tiền Công ty lập chứng từ chi tiền. Căn cứ vào hiệp đồng kinh tế, chứng từ tính sổ trên, Công ty thực hiện xác định tính vào chi phí theo quy định của thuế TNDN”.

Như vậy: 

  • Đối sở hữu nhận bồi thường: Nếu có 1 khoản thu nhập từ vi phạm hợp đồng, lập chứng từ thu tiền, và hạch toán vào thu nhập khác.
  • Đối sở hữu bồi thường: Nếu mang một khoản chi do vi phạm hợp đồng, lập chứng từ chi tiền, và khoản chi này là giá tiền được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. (Lưu ý: các khoản tiền phạt do vi phạm hành chính thì không được trừ).
  • Không nên lập hóa đơn giả dụ đền bù bằng tiền.
  • Bồi thường bằng hàng hóa, dịch vụ: nên lập hóa đơn.

Các bài viết liên quan:

Mọi chi tiết xin liên hệ:

  • Hãng kiểm toán Calico
  • Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội.
  • Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, TP. Hà Nội
  • VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
  • Hotline: 0906.246.800
  • Email: calico.vn@gmail.com
  • Website: https://kiemtoancalico.com/ | www.calico.vn

Tìm bài viết này bằng các từ khóa

  • luật thuế tndn
  • luật thuế tndn mới nhất
  • luật thuế tndn hợp nhất
  • hướng dẫn thi hành luật thuế thu nhập doanh nghiệp
  • hướng dẫn luật thuế thu nhập doanh nghiệp
  • thuế thu nhập doanh nghiệp khi chuyển nhượng cổ phần
  • tỷ lệ thuế thu nhập doanh nghiệp
  • thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp
  • thuế thu nhập doanh nghiệp tài khoản
  • thuế thu nhập doanh nghiệp nộp thừa
  • nộp thuế thu nhập doanh nghiệp ở đâu
  • thuế tndn trên doanh thu
  • thuế tndn không hạch toán toàn ngành
  • thuế tndn nộp khi nào 
  • luật thuế tndn mới nhất 2019
  • luật thuế tndn năm 2019
  • luật thuế tndn số 14

Không có nhận xét nào

Được tạo bởi Blogger.